Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Hỏi về khả năng chơi game khi bật BitLocker trên Windows

bởi Thành Vlogs

09 December 2021

1631

2

Em xin chào các ad và member

Lời đầu tiên thì cho em xin phép cảm ơn website này trong thời gian vừa qua đã giúp cho cộng đồng game thủ ở Việt Nam trở nên lớn mạnh hơn bao giờ hết, đồng thời giúp users có được phần mềm bản quyền nhưng no paid mà vẫn quality ạ

Hôm nay thì em lên đây để hỏi, như title, về khả năng chơi game khi mà ổ đĩa đã bật được BitLocker

Đọc đến đây sẽ có mấy anh ném đá em bảo là máy có cái quái gì đâu mà cũng bật BitLocker chậm máy ra hay là ông này nghĩ gì mà bật BitLocker. Vậy em xin trình bày lí do ạ: Em là một lập trình viên (chuyên môn về C# và C++), và trong ổ đĩa của em có chứa những dự án tuyệt mật của công ty và của riêng em. Điển hình là mã nguồn cho phần mềm mã hoá thư mục và dữ liệu mà nếu như bị lộ lột ra ngoài (hacker đột nhập hoặc máy tính dính lỗ hổng zero-day hay lỗ hổng phần cứng - không thể vá bằng phần mềm), thì rất có thể nó sẽ được sử dụng để làm ra những con virus giống như NotPetya hoặc WannaCry, thật sự kinh khủng khi điều đó xảy ra đúng không? Vậy nên em bật BitLocker phòng trừ trường hợp này, khi hacker đột nhập vào cũng không thể vào đc ổ đĩa bởi vì nó đã được mã hoá rồi. Cực kì an toàn và an tâm.

Nhưng em cũng là một game thủ, một streamer, vậy thì ad cho em hỏi: Khi em bật BitLocker, nó có ảnh hưởng tới khả năng chơi game của em hay không? Sở dĩ em hỏi câu này vì con game 7554 của em không thể chạy được và nó đã sút em ra ngoài ngay lập tức trên ổ đĩa đã bật BitLocker đó, nhưng một số game lại chơi ngon lành thậm chí mượt hơn lúc không bật BitLocker. 

Em xin cảm ơn trước ạ

Bài viết đã bị khóa bình luận

• Câu trả lời được bình chọn
  • Admin Quản trị viên

Đơn giản là bạn tạo 1 phân vùng khác rồi đưa game vào đó là xong. Tạo phân vùng mới thì hẳn với 1 lập trình viên dễ mà

Chatbox